Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Trả lại thẻ BHYT cấp trùng

Thứ ba, 24/11/2020 | 18:52 GMT+7

Trả lại thẻ BHYT cấp trùng

Hỏi: Tôi hiện sử dụng thẻ BHYT mã CH. Sau khi con tôi nhập ngũ, tôi được cấp thẻ BHYT dành cho thân nhân của quân nhân mã TQ. Tôi dừng mua BHYT để dùng thẻ BHYT mã TQ có được không? 

-Trả lời: 

Căn cứ Khoản 2, Điều 16 Luật BHYT số 25/2008/QH12, “mỗi người chỉ được cấp 1 thẻ BHYT”.

Đồng thời, Điểm 2, Khoản 7 và Khoản 13, Điều 1 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT quy định: Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này. Thẻ BHYT bị thu hồi trong trường hợp cấp trùng thẻ BHYT.

Trường hợp của bạn đã được cấp thẻ BHYT theo đối tượng người lao động làm việc trong cơ quan Nhà nước (là đối tượng đầu tiên theo quy định nêu trên). Tuy nhiên, nếu được cấp thêm 1 thẻ BHYT theo đối tượng thân nhân quân nhân, thì thẻ BHYT này được xác định là thẻ BHYT cấp trùng.

Để việc cập nhật dữ liệu về quá trình tham gia BHYT liên tục của bà bảo đảm chính xác, đề nghị bạn thông báo ngay cho người thân đang công tác trong quân đội để phối hợp với đơn vị quản lý quân nhân cùng với BHXH Bộ Quốc phòng giảm thu và trả lại thẻ BHYT cấp trùng theo quy định pháp luật.

MB

Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam: Đạt được BHYT toàn dân thì sẽ đạt được BHXH toàn dân

THE ROAD STORY VIETNAM

Nỗ lực thực hiện hiệu quả nhiệm vụ năm 2021

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.