Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Tiền lương đóng BHXH của người công tác trong LLVT

Thứ bảy, 10/08/2019 | 06:11 GMT+7

Tiền lương đóng BHXH của người công tác trong LLVT

Bạn Nguyễn Thu Minh (Bắc Giang) hỏi: Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc của những người thuộc lực lượng vũ trang được tính thế nào?

- Trả lời: Điều 2 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, CAND dân và ngườilàm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân quy định đối tượng áp dụng gồm:

1. NLĐ thuộc diện hưởng lương tham gia BHXH bắt buộc quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH, bao gồm:

a) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp QĐND;

b) Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật CAND;

c) Người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân (sau đây được viết tắt là người làm công tác cơ yếu).

2. NLĐ thuộc diện hưởng phụ cấp quân hàm hoặc sinh hoạt phí tham gia BHXH bắt buộc quy định tạiĐiểm e Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH, bao gồm:

a) Hạ sĩ quan, binh sĩ QĐND;

b) Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ CAND; học viên CAND đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

c) Học viên cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí.

3. Người hưởng chế độ phu nhân hoặc phu quân tại cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài quy định tạiKhoản 4 Điều 123 Luật BHXH.

4. NLĐ quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này trong thời gian đi học tập, thực tập, công tác, nghiên cứu, đi điều dưỡng ngoài nước mà vẫn hưởng tiền lương hoặc phụ cấp quân hàm hoặc sinh hoạt phí ở trong nước và đóng BHXH theo quy định thì được hưởng các chế độ BHXH quy định tại Nghị định này.

Theo Điều 15 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc đối với NLĐ quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 Nghị định này theoĐiều 89 Luật BHXH, được quy định như sau:

1. NLĐ quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định này thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo cấp bậc quân hàm, ngạch, bậc, và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên nghề, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương cơ sở do Chính phủ quy định ở từng giai đoạn.

2. Trường hợp NLĐ quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định này được cấp có thẩm quyền cử biệt phái sang làm việc tại các cơ quan, tổ chức ngoài Quân đội, công an, cơ yếu hoặc được cử sang làm việc tại các DN, liên doanh của Quân đội, công an, cơ yếu mà vẫn do cơ quan đơn vị cũ quản lý thì tiềnlương tháng đóng BHXH được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

3. Trường hợp NLĐ quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định này đang giữ chức vụ lãnh đạo ở một cơ quan, đơn vị trong Quân đội, công an, cơ yếu; đồng thời, được bầu cử, bổ nhiệm kiêm nhiệm chức danh lãnh đạo ở cơ quan, đơn vị khác (cả trong và ngoài Quân đội, công an, cơ yếu) thì được hưởng chế độ phụ cấp kiêm nhiệm theo quy định của pháp luật về tiền lương. Tiền lương tháng đóng BHXH được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

4. NLĐ quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định này thì tiền lương tháng đóng BHXH tính trên mức lương cơ sở do Chính phủ quy định ở từng giai đoạn.

BBT

Ngành BHXH quyết tâm hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu năm 2019

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.