Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Thời gian, tiền lương tháng làm căn cứ tính hưởng chế độ TNLĐ-BNN

Thứ năm, 01/10/2020 | 17:58 GMT+7

Thời gian, tiền lương tháng làm căn cứ tính hưởng chế độ TNLĐ-BNN

Một số bạn đọc hỏi: Theo quy định mới đây của Chính phủ, thời gian và tiền lương tháng làm căn cứ tính hưởng chế độ TNLĐ-BNN của NLĐ được xác định như thế nào?

Trả lời: Vấn đề bạn hỏi được quy định tại Điều 11 Nghị định số 88/2020/NĐ-CP ngày 28/7/2020 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật ATVSLĐ về BH TNLĐ, BNN bắt buộc (có hiệu lực thi hành từ ngày 15/9/2020, thay thế Nghị định số 37/2016/NĐ-CP).

Khoản 1 Điều 11 quy định: Thời gian làm căn cứ tính hưởng chế độ TNLĐ-BNN là tổng thời gian đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN của NLĐ, không kể thời gian đóng trùng của các HĐLĐ; thời gian đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN nếu không liên tục thì được cộng dồn; thời gian NLĐ giữ các chức danh theo quy định tại Nghị định số 09/1998/NĐ-CP ngày 23/1/1998 trước ngày 1/1/1998 mà được tính hưởng BHXH thì thời gian đó được tính hưởng chế độ TNLĐ-BNN.

Tuy nhiên, thời gian đóng BHXH đã được tính hưởng BHXH một lần thì không tính vào thời gian làm cơ sở tính hưởng chế độ BH TNLĐ-BNN.

Khoản 6 Điều 11 quy định, tổng số năm đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN được xác định như sau:

a) Đối với trường hợp bị TNLĐ là tổng số năm đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN tính đến tháng trước liền kề tháng bị TNLĐ;

b) Đối với trường hợp bị BNN là tổng số năm đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN tính đến tháng trước liền kề tháng làm công việc mà công việc đó gây ra BNN;

c) Trường hợp NLĐ đồng thời giao kết HĐLĐ với nhiều người SDLĐ thì thời gian đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN trùng nhau của các HĐLĐ chỉ được tính một lần;

d) Một năm được tính khi có đủ 12 tháng đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN.

* Về tiền lương đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN làm căn cứ tính hưởng chế độ TNLĐ-BNN, Khoản 7 Điều 11 hướng dẫn xác định như sau:

a) Tiền lương tháng liền kề trước tháng bị TNLĐ-BNN; trường hợp NLĐ bị TNLĐ ngay trong tháng đầu đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN hoặc bị TNLĐ-BNN trong tháng đầu trở lại làm việc đóng BH sau thời gian đóng gián đoạn do chấm dứt HĐLĐ thì bằng tiền lương đóng vào Quỹ BH TNLĐ-BNN của chính tháng đó;

b) Tiền lương tháng cuối cùng đóng vào Quỹ BH TNLĐ-BNN của công việc đã làm mà công việc đó gây ra BNN đối với trường hợp bị BNN khi đã nghỉ hưu hoặc không còn làm việc trong các nghề, công việc có nguy cơ bị BNN;

c) Trường hợp NLĐ bắt đầu tham gia BHXH trước ngày 1/1/2016 mà thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì mức tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp được tính trên cơ sở hệ số tiền lương và phụ cấp (nếu có) nhân với mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng trợ cấp;

d) Trường hợp NLĐ đồng thời giao kết HĐLĐ với nhiều người SDLĐ thì tiền lương tính hưởng trợ cấp bằng tổng các mức tiền lương làm căn cứ đóng BH vào Quỹ BH TNLĐ-BNN của tất cả các HĐLĐ tại tháng liền kề trước tháng bị TNLĐ hoặc bị BNN của lần sau cùng nhưng không quá 20 tháng lương cơ sở.

BBT

Ngành BHXH ủng hộ 1 tỷ đồng hỗ trợ đồng bào miền Trung bị bão lũ

THE ROAD STORY VIETNAM


Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (028) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Dương Ngọc Ánh; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.