Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Quy định về thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau

Thứ bảy, 03/10/2020 | 20:58 GMT+7

Quy định về thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau

Bạn Trần Hữu Nguyên hỏi: “Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau trong một năm được quy định như thế nào?”

Trả lời:

Khoản 2, Điều 29 Luật BHXH năm 2014 quy định thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tối đa trong một năm như sau:

- Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

- Tối đa 7 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

- Bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.

Để được hỗ trợ, tư vấn và giải đáp về chế độ, chính sách BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, bạn có thể liên hệ đến Tổng đài của BHXH Việt Nam, theo số: 1900.9068.

BT

Ngành BHXH ủng hộ 1 tỷ đồng hỗ trợ đồng bào miền Trung bị bão lũ

THE ROAD STORY VIETNAM


Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (028) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Dương Ngọc Ánh; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.