Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Quy định về mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân NLĐ

Thứ sáu, 11/09/2020 | 10:28 GMT+7

Quy định về mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân NLĐ

Bạn Đỗ Văn Lung (Phú Thọ) hỏi: Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân NLĐ được quy định như thế nào?

Trả lời:

Tại Điều 70 Luật BHXH năm 2014; các Khoản 1, 2, 3 Điều 27 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH và Công văn số 3432/BLĐTBXH-BHXH ngày 8/9/2016 của Bộ LĐ-TB&XH quy định:

- Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của NLĐ đang tham gia BHXH hoặc NLĐ đang bảo lưu thời gian đóng BHXH được tính theo số năm đã đóng BHXH:

+ Cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng BHXH trước năm 2014.

Ảnh minh họa

+ Bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho các năm đóng BHXH từ năm 2014 trở đi.

+ Trường hợp có thời gian đóng BHXH cả trước và sau ngày 1/1/2014, nếu thời gian đóng trước ngày 1/1/2014 có tháng lẻ, thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng BHXH từ ngày 1/1/2014 trở đi.

Mức thấp nhất bằng 3 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

- Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người đang hưởng lương hưu; người đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP được tính theo thời gian đã hưởng lương hưu, trợ cấp nếu chết trong 2 tháng đầu hưởng lương hưu, trợ cấp thì tính bằng 48 tháng lương hưu, trợ cấp đang hưởng; nếu chết vào những tháng sau đó, cứ hưởng thêm 1 tháng lương hưu, trợ cấp thì mức trợ cấp giảm đi 0,5 tháng lương hưu, trợ cấp, mức thấp nhất bằng 3 tháng lương hưu, trợ cấp đang hưởng.

- Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân NLĐ đã nghỉ việc hưởng BHXH một lần mà đang hưởng trợ cấp TNLĐ-BNN hàng tháng; người đang hưởng trợ cấp MSLĐ hàng tháng; công nhân cao su đang hưởng trợ cấp hàng tháng; người đang hưởng trợ cấp hàng tháng theo Quyết định số 91/2000/QĐ-TTg, Quyết định số 613/QĐ-TTg bằng 3 tháng trợ cấp đang hưởng trước khi chết.

BT

BHXH Hà Nội và Sở Y tế Hà Nội đã tổ chức Lễ ký kết quy chế phối hợp

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.