Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Quy định lao động nam được hưởng chế độ thai sản

Thứ sáu, 20/09/2019 | 10:39 GMT+7

Quy định lao động nam được hưởng chế độ thai sản

Bạn Nguyễn Thanh Hải hỏi: Vợ tôi sắp sinh con, nhưng vợ không tham gia đóng BHXH bắt buộc, còn bản thân tôi có tham gia BHXH bắt buộc đến nay được gần 2 năm. Như vậy, khi vợ tôi sinh con, thì tôi có được hưởng tiền thai sản không?

Trả lời:

Chế độ BHXH quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản và trợ cấp một lần với lao động nam đang đóng BHXH bắt buộc khi vợ sinh con như sau:

Tại Khoản 2, Điều 34 Luật BHXH quy định: Lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 5 ngày làm việc;

b) 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh 3 trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Tại Điều 38 Luật BHXH quy định: “Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Tại Điểm a, Khoản 2, Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ LĐ-TB&XH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc về điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau: “Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH, thì cha phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

TS

Get Adobe Flash player

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.