Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

NLĐ đóng BHXH, BH thất nghiệp chưa đủ 12 tháng nên không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Chủ nhật, 17/11/2019 | 09:41 GMT+7

NLĐ đóng BHXH, BH thất nghiệp chưa đủ 12 tháng nên không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Bạn Nguyễn Giang hỏi: Tôi đóng BHXH, BH thất nghiệp được gần 1 năm, nay hết việc làm nên tôi phải nghỉ việc. Vậy, tôi có được nhận BH thất nghiệp không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 43 của Luật Việc làm số 38/2013/QH13 về đối tượng bắt buộc tham gia BH thất nghiệp:

NLĐ phải tham gia BH thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp NLĐ giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại Khoản này, thì NLĐ và người SDLĐ của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia BH thất nghiệp.

Còn theo quy định tại Điều 49 về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, thì NLĐ quy định tại Khoản 1, Điều 43 của Luật này đang đóng BH thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng BH thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b, Khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BH thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 43 của Luật này.

Đối chiếu những quy định nêu trên, bạn tham gia đóng BHXH, BH thất nghiệp chưa đủ 12 tháng, nên không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

TS

BHXH Việt Nam và NPS nâng tầm hợp tác phát triển

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.