Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

NLĐ có thể nộp Giấy ra viện bản chính hoặc bản sao được chứng thực

Thứ hai, 01/03/2021 | 20:48 GMT+7

NLĐ có thể nộp Giấy ra viện bản chính hoặc bản sao được chứng thực

Bạn đọc có địa chỉ email trangtcdn@gmail.com hỏi: Mình muốn hỏi Giấy ra viện nộp để hưởng BHXH cần bản gốc hay bản sao có công chứng?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 100, Điều 101 Luật BHXH và Quyết định số 1107/QĐ-LĐTBXH ngày 16/9/2020 của Bộ LĐ-TB&XH về việc công bố TTHC mới ban hành, sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp lĩnh vực an toàn, vệ sinh lao động thuộc phạm vi chức năng quản lý nhà nước của Bộ LĐ-TB&XH, thì hồ sơ hưởng chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp có thành phần là Giấy ra viện. Do đó, NLĐ có thể nộp bản chính hoặc bản sao.

Tại Quyết định số 166/QĐ-BHXH ngày 31/1/2019 của BHXH Việt Nam ban hành quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH, chi trả các chế độ BHXH, BH thất nghiệp cũng hướng dẫn: Bản sao hợp lệ là bản sao được chứng thực sao từ sổ gốc hoặc chứng thực sao từ bản chính hoặc bản sao đã được đối chiếu với bản chính.

NS

BHXH Việt Nam tổ chức Hội nghị giao ban trực tuyến toàn quốc tháng 4/2021

THE ROAD STORY VIETNAM

BHXH tỉnh Thanh Hoá giữ vững truyền thống đoàn kết, hướng tới mục tiêu chung của Ngành

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.