Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

NLĐ có được hưởng tiếp trợ cấp thất nghiệp trong thời gian thử việc?

Chủ nhật, 09/02/2020 | 01:38 GMT+7

NLĐ có được hưởng tiếp trợ cấp thất nghiệp trong thời gian thử việc?

Bạn NgoctramThai hỏi: “Trong thời gian đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, tôi có hợp đồng thử việc 1 tháng tại một công ty- mà công ty này lại chưa đóng các loại bảo hiểm nào. Vậy, tôi có được hưởng tiếp trợ cấp thất nghiệp trong thời gian thử việc hay không?

Trả lời:

Tại Điều 26 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 về thử việc quy định: Người SDLĐ và NLĐ có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử, thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc; người làm việc theo hợp đồng thử việc không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Tại Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

1. Các trường hợp NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của NLĐ;

b) Có việc làm.

NLĐ được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

- Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 3 tháng trở lên. Ngày mà NLĐ được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;

- Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;

- NLĐ thông báo đã có việc làm cho Trung tâm Dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH quy định. Ngày mà NLĐ được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của NLĐ.

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp của bạn hiện đang làm việc theo hợp đồng thử việc 1 tháng không tham gia đóng BHXH bắt buộc. Vì vậy, trong thời gian thử việc 1 tháng, bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu thực hiện thông báo việc làm hằng tháng.

BT

Nỗ lực thể hiện bản lĩnh, ý chí của CCVC ngành BHXH trong thực hiện nhiệm vụ

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.