Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Nghỉ việc sau khi nghỉ thai sản: Chế độ thất nghiệp

Thứ tư, 15/04/2020 | 18:13 GMT+7

Nghỉ việc sau khi nghỉ thai sản: Chế độ thất nghiệp

Bạn Trần Thị Hồng Minh (Quảng Ninh) hỏi: Em gái tôi làm việc cho một doanh nghiệp du lịch, có đóng  BHXH, BHYT, BH thất nghiệp được gần 5 năm. Cuối năm 2019, em tôi sinh con và nghỉ việc hưởng chế độ thai sản (đến nay đã gần được 6 tháng). Vậy sau khi nghỉ thai sản, nếu em tôi nghỉ việc luôn thì có được hưởng chế độ thất nghiệp không và được hưởng mấy tháng trợ cấp thất nghiệp?

Trả lời:

* Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm về hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định: Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, NLĐ nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

* Điều 49 Luật Việc làm về điều kiện hưởng quy định:

NLĐ theo quy định đang đóng BH thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng BH thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BH thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BH thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Đối chiếu với các quy định nêu trên, trường hợp em của bạn nghỉ hết chế độ thai sản, nếu quay trở lại công ty làm việc nhưng chấm dứt HĐLĐ theo đúng quy định của pháp luật và có đủ điều kiện, đủ thủ tục hồ sơ thì em của bạn được chế độ thất nghiệp và phải bảo đảm thời hạn nộp hồ sơ trong vòng 3 tháng kể từ khi chấm dứt hợp đồng; trường hợp em của bạn nghỉ luôn không có thủ tục chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng việc làm thì không bảo đảm căn cứ để đề nghị giải quyết chế độ thất nghiệp.

BBT

Hưởng ứng Tháng vận động triển khai BHXH toàn dân

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.