Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Mắc bệnh cần chữa trị dài ngày, hưởng tiếp chế độ ốm đau như thế nào?

Thứ bảy, 18/07/2020 | 15:55 GMT+7

Mắc bệnh cần chữa trị dài ngày, hưởng tiếp chế độ ốm đau như thế nào?

Bạn Đinh Minh (Bắc Ninh) hỏi: Trường hợp NLĐ bị ốm do mắc các bệnh cần chữa trị dài ngày, nhưng đã nghỉ hết thời gian 180 ngày, thì có được hưởng tiếp chế độ ốm đau? Mức hưởng được quy định như thế nào?

Trả lời:

Khoản 2 Điều 28 Luật BHXH năm 2014 quy định:

NLĐ nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày, do Bộ Y tế ban hành, sau khi nghỉ hết 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần, thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với thời gian tối đa bằng thời gian đã đóng BHXH và mức hưởng được quy định như sau:

- Bằng 65% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc, nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở lên;

- Bằng 55% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc, nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

- Bằng 50% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc, nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

BT

Nỗ lực thể hiện bản lĩnh, ý chí của CCVC ngành BHXH trong thực hiện nhiệm vụ

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.