Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Không thông báo tìm kiếm việc làm có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Chủ nhật, 30/08/2020 | 08:07 GMT+7

Không thông báo tìm kiếm việc làm có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Bạn Nhữ Đức Phát hỏi: Tôi nghỉ việc từ tháng 11/2019 và được hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tháng 3/2020. Tuy nhiên, tháng trước, tôi được cơ quan BHXH thông báo tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp với lý do tôi không đến Trung tâm DVVL để thông báo tìm kiếm việc làm. Xin hỏi, việc tạm dừng trợ cấp thất nghiệp của tôi với lý do trên có đúng không? Tôi phải làm gì để tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Trả lời:

Khoản 1, Điều 52 Luật Việc làm năm 2013 quy định: Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, hằng tháng NLĐ phải trực tiếp thông báo với Trung tâm DVVL nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, trừ trường hợp NLĐ ốm đau, thai sản, tai nạn có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về khám chữa bệnh hoặc trong trường hợp bất khả kháng.

Đối với người đang được hưởng trợ cấp thất nghiệp, mà không thông báo về tìm kiếm việc làm hằng tháng, thì Khoản 1, 2, Điều 53 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà không thông báo về tìm kiếm việc làm hằng tháng thì bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp.

2. NLĐ bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, nếu vẫn còn thời gian được hưởng theo quyết định, thì tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp khi thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, cơ quan BHXH thông báo tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp là đúng quy định pháp luật.

Để tiếp tục được hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn cần trực tiếp thông báo với Trung tâm DVVL về việc tìm kiếm việc làm, để được tư vấn, hỗ trợ.

BT

BHXH Hà Nội và Sở Y tế Hà Nội đã tổ chức Lễ ký kết quy chế phối hợp

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.