Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Không gia hạn thẻ BHYT đúng hạn, phải làm thẻ mới?

Thứ tư, 27/01/2021 | 08:49 GMT+7

Không gia hạn thẻ BHYT đúng hạn, phải làm thẻ mới?

Hỏi: Tôi có thẻ BHYT đủ 5 năm liên tục từ ngày 28/1/2017. Thẻ hết hạn vào cuối tháng 3 năm 2020, tuy nhiên vì lý do cá nhân, tôi không thể gia hạn thẻ BHYT đúng hạn. Vừa qua, tôi đi đăng ký gia hạn thẻ BHYT thì được nhân viên phụ trách cho biết, thẻ của tôi đã hết hạn quá lâu, không thể gia hạn, phải làm thẻ mới. Xin hỏi như vậy có đúng không?

- Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 73 Điều 1 Quyết định số 505/QĐ-BHXH ngày 27/3/2020 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam sửa đổi bổ sung một số điều quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam: “Người tham gia BHYT theo hộ gia đình có thời gian tham gia BHYT liên tục, thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày đóng BHYT. Trường hợp tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT”.

Do đó, thẻ BHYT của bạn có giá trị sử dụng đến cuối tháng 3 năm 2020. Từ đó đến nay không tham gia BHYT (hết hạn quá 3 tháng) nên nếu bạn đăng ký tham gia thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày bạn nộp tiền đóng BHYT.

ĐV

BHXH Việt Nam: Triển khai đồng bộ các nhóm giải pháp trong thực hiện nhiệm vụ

THE ROAD STORY VIETNAM

BHXH tỉnh Sơn La: Nỗ lực đưa chính sách BHXH tự nguyện tới người dân

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.