Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp từ 1/1/2019 đối với NLĐ

Thứ ba, 01/01/2019 | 09:01 GMT+7

Đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp từ 1/1/2019 đối với NLĐ

Bạn Trần Thái Hòa (TP.HCM) hỏi: Từ đầu năm 2019, mức đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp của NLĐ có gì thay đổi không? Nếu có thay đổi, đơn vị SDLĐ cần làm những thủ tục gì?

- Trả lời: Ngày 16/11/2018, Chính phủ ban hành Nghị định số 157/2018/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng (LTTV) đối với NLĐ làm việc theo HĐLĐ.

Theo Nghị định này, từ ngày 1/1/2019, mức LTTV đối với NLĐ làm việc trong DN hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I là 4.180.000 đồng/tháng; tại vùng II là 3.710.000 đồng/tháng; tại vùng III là 3.250.000 đồng/tháng; tại vùng IV là 2.920.000 đồng/tháng.

Như vậy, mức lương tính đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp của NLĐ cũng có sự thay đổi.

Tại TP.HCM, căn cứ Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc; Nghị định số 157/2018/NĐ-CP ngày 16/11/2018 của Chính phủ, ngày 20/12/2018 BHXH TP.HCM đã có văn bản số 2717/BHXH-QLT hướng dẫn thực hiện đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BH TNLĐ-BNN.

Theo hướng dẫn của BHXH TP.HCM, kể từ ngày 1/1/2019, các đơn vị SDLĐ rà soát lại mức lương tối thiểu trong thang lương, bảng lương mà đơn vị đã gửi với cơ quan quản lý nhà nước về lao động để điều chỉnh lại cho phù hợp theo nguyên tắc không được thấp hơn mức LTTV mới. Trên cơ sở đó, điều chỉnh lại mức tiền lương, tiền công ghi trong HĐLĐ làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BH TNLĐ-BNN cho từng NLĐ theo đúng thang lương, bảng lương đã xây dựng.

Mức LTTV mới trên địa bàn được áp dụng như sau:

- Mức 4.180.000 đồng/tháng, áp dụng đối với đơn vị, DN hoạt động trên địa bàn các quận và các huyện Củ Chi, Hóc Môn, Bình Chánh, Nhà Bè.

- Mức 3.710.000 đồng/tháng, áp dụng đối với đơn vị, DN hoạt động trên địa bàn huyện Cần Giờ.

DN hoạt động trên địa bàn TP.HCM có chi nhánh hoạt động trên địa bàn có mức lương tối thiểu khác nhau thì đơn vị, chi nhánh hoạt động địa bàn nào, áp dụng mức LTTV theo quy định đối với địa bàn đó.

DN phải thực hiện mức lương giao kết HĐLĐ và đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp và BH TNLĐ-BNN như sau:

- Không thấp hơn mức LTTV đối với NLĐ làm công việc giản đơn nhất.

- Đối với NLĐ đã qua học nghề, đào tạo nghề (quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 157/2018/NĐ-CP) phải cao hơn ít nhất 7% so với mức LTTV.

Chậm nhất đến ngày 28/2/2019, các đơn vị SDLĐ phải nộp hồ sơ điều chỉnh mức lương đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BH TNLĐ-BNN cho NLĐ theo LTTV mới.

Quá thời hạn trên mà đơn vị chưa điều chỉnh, cơ quan BHXH sẽ tạm thời điều chỉnh mức lương đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BH TNLĐ-BNN cho bằng mức LTTV mới đối với NLĐ làm công việc giản đơn và thêm 7% đối với NLĐ làm công việc đã qua học nghề đào tạo cho đến khi đơn vị lập hồ sơ điều chỉnh theo quy định.

Cơ quan BHXH chỉ xác nhận quá trình BHXH, BH thất nghiệp và giải quyết các chế độ khi đơn vị thực hiện lập hồ sơ điều chỉnh LTTV đúng quy định trên. Mọi trường hợp chậm trễ làm ảnh hưởng đến việc giải quyết chế độ của NLĐ đơn vị phải hoàn toàn chịu trách nhiệm.           

BBT

Get Adobe Flash player

THE ROAD STORY VIETNAM

Báo Bảo hiểm xã hội 10 năm phát triển

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.