Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Đóng BHXH bắt buộc phải dựa trên quan hệ lao động

Thứ tư, 24/01/2018 | 12:55 GMT+7

Đóng BHXH bắt buộc phải dựa trên quan hệ lao động

Bạn Nguyễn Thị Ngọc (Hà Nội) hỏi: Tôi ra trường đã được 7 năm, công việc không ổn định, chưa tham gia BHXH. Giờ tôi mới bắt đầu xin được việc làm tại một công ty 100% vốn nước ngoài. Tôi được biết chính sách BHXH có cho phép đóng bù những năm còn thiếu. Vậy tôi muốn đóng BHXH cho 5 năm trước để có sổ BHXH chuyển đóng tiếp tại nơi tôi mới được tuyển dụng có được không?

Trả lời:

Điều 2 Luật BHXH quy định về đối tượng tham gia BHXH bắt buộc: Phải là NLĐ làm việc theo HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên (từ ngày 1/1/2018 bao gồm cả người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng); CBCCVC; quân nhân; công an; người là công tác cơ yếu.

Điều 85 Luật BHXH quy định: NLĐ theo quy định hằng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất; Phương thức đóng được thực hiện 3 tháng, 6 tháng, 12 tháng một lần hoặc đóng trước một lần theo thời hạn ghi trong hợp đồng đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài.

Điều 86 Luật BHXH quy định về mức đóng và phương thức đóng của người SDLĐ: Hằng tháng đóng trên quỹ tiền lương đóng BHXH của NLĐ theo quy định: 3% vào quỹ ốm đau và thai sản; 1% vào quỹ TNLĐ, BNN (từ ngày 1/6/2017 là 0,5%); 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất.

Như vậy, việc đóng BHXH bắt buộc phải dựa trên quan hệ lao động, thông qua HĐLĐ, quyết định việc làm và tiền lương tháng của NLĐ; đối tượng đóng bao gồm cả NLĐ và người SDLĐ. Do đó, việc đóng BHXH cho 5 năm trước khi được tuyển dụng để chuyển sổ BHXH đóng tiếp tại đơn vị mới được tuyển dụng vào làm việc là không có căn cứ theo quy định của pháp luật về BHXH bắt buộc.

BBT

Get Adobe Flash player

THE ROAD STORY VIETNAM

Báo Bảo hiểm xã hội 10 năm phát triển

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (04)36281193 - 36281191 - Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Phạm Ngọc Quốc; Bùi Đình Cự
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.