Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Đóng BH thất nghiệp theo Luật Việc làm

Thứ tư, 04/04/2018 | 18:39 GMT+7

Đóng BH thất nghiệp theo Luật Việc làm

Bạn Nguyễn Hải Hà (Nam Định) và một số bạn đọc hỏi: Có phải BH thất nghiệp theo Luật Việc làm có nhiều chế độ hơn so với trước đây (khi thực hiện Luật BHXH)? Việc tham gia, đóng BH thất nghiệp hiện nay được thực hiện thế nào?

Trả lời:

Theo quy định của Luật BHXH, BH thất nghiệp bao gồm các chế độ: Trợ cấp thất nghiệp; Hỗ trợ học nghề; Hỗ trợ tìm việc làm.

Tuy nhiên, kể từ ngày 1/1/2015, các quy định về BH thất nghiệp của Luật BHXH hết hiệu lực; BH thất nghiệp được thực hiện theo Luật Việc làm.

Điều 42 Luật Việc làm đã quy định cụ thể về các chế độ BH thất nghiệp, bao gồm: Trợ cấp thất nghiệp; Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm; Hỗ trợ Học nghề; Hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho NLĐ.

Điều 51 Luật Việc làm cũng quy định: Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ BHYT theo quy định của pháp luật về BHYT. Tổ chức BHXH đóng BHYT cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ BH thất nghiệp.

Về việc tham gia, đóng BH thất thất nghiệp được quy định cụ thể tại Điều 44, 57, 58 Luật Việc làm. Theo đó:

Người SDLĐ phải tham gia BH thất nghiệp cho NLĐ tại tổ chức BHXH trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực.

Hằng tháng, người SDLĐ đóng BH thất nghiệp theo mức quy định tại điểm b khoản 1 Điều 57 của Luật này và trích tiền lương của từng NLĐ theo mức quy định tại điểm a khoản 1 Điều 57 của Luật này để đóng cùng một lúc vào Quỹ BH thất nghiệp.

Căn cứ vào tình hình kết dư của Quỹ BH thất nghiệp, Nhà nước chuyển kinh phí hỗ trợ từ ngân sách nhà nước vào Quỹ theo mức do Chính phủ quy định tại khoản 3 Điều 59 của Luật này.

Khoản 1 Điều 57 quy định:

a) NLĐ đóng bằng 1% tiền lương tháng;

b) Người SDLĐ đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những NLĐ đang tham gia BH thất nghiệp;

c) Nhà nước hỗ trợ tối đa 1% quỹ tiền lương tháng đóng BH thất nghiệp của những NLĐ đang tham gia BH thất nghiệp và do ngân sách trung ương bảo đảm.

Điều 58 quy định:

1. NLĐ thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BH thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật BHXH. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng BH thất nghiệp cao hơn 20 tháng lương cơ sở thì mức tiền lương tháng đóng BH thất nghiệp bằng 20 tháng lương cơ sở tại thời điểm đóng BH thất nghiệp.

2. NLĐ đóng BH thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người SDLĐ quyết định thì tiền lương tháng đóng BH thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật BHXH. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng BH thất nghiệp cao hơn 20 tháng lương tối thiểu vùng thì mức tiền lương tháng đóng BH thất nghiệp bằng 20 tháng lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật Lao động tại thời điểm đóng BH thất nghiệp.

BBT

Get Adobe Flash player

THE ROAD STORY VIETNAM

Báo Bảo hiểm xã hội 10 năm phát triển

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (04)36281193 - 36281191 - Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.