Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Có được nghỉ hưu sớm?

Chủ nhật, 05/01/2020 | 06:27 GMT+7

Có được nghỉ hưu sớm?

Bạn Trần Thu Quỳnh (Hải Phòng) hỏi: Năm nay bố tôi 53 tuổi, đã đóng BHXH được hơn 20 năm. Nếu bố tôi nghỉ việc thì có được hưởng lương hưu luôn không?

- Trả lời:

Theo quy định của Luật BHXH, bố của bạn mới 53 tuổi nên chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí (tuổi nghỉ hưu là 60 tuổi). Trường hợp bố bạn không muốn tiếp tục đóng BHXH nữa thì có thể chọn 1 trong 2 phương án:

* Phương án 1: Về hưu trước tuổi do suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên (nếu đủ điều kiện).

Cụ thể, Điều 55 Luật BHXH 2014 quy định điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động như sau:

1. NLĐ quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong cáctrường hợpsau đây:

a) Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐ-TB&XH, Bộ Y tế ban hành.…

Như vậy, nếu bố của bạn thuộc trường hợp lao động nam đủ 51 tuổi trở lên, có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động.

Mức hưởng lương hưu hằng tháng được quy định tại Khoản 2, 3 Điều 56 Luật BHXH năm 2014 như sau:

2. Từ ngày 1/1/2018, mức lương hưu hằng tháng của NLĐ đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng BHXH như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

Sau đó cứ thêm mỗi năm, NLĐ quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

3. Mức lương hưu hằng tháng của NLĐ đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

* Phương án 2: Xin thôi việc và chờ tới đủ 60 tuổi thì hưởng hưu trí.

Vì bố của bạn đã đóng BHXH đủ 20 năm trở lên nên có quyền nghỉ việc và bảo lưu thời gian đã đóng BHXH đến khi đủ tuổi nghỉ hưu là 60 tuổi để hưởng lương hưu.

BBT

Họp Hội đồng chung khảo Cuộc thi "Viết về BHXH, BHYT"

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.