Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Có được hưởng chế độ ốm đau?

Chủ nhật, 26/11/2017 | 15:46 GMT+7

Có được hưởng chế độ ốm đau?

Một bạn đọc (Sơn La) hỏi: Tôi đi làm trước khi hết thời gian nghỉ chế độ thai sản. Trong thời gian đi làm trước, con tôi bị ốm nên tôi phải nghỉ việc để chăm sóc con. Vậy thời gian tôi nghỉ việc chăm sóc con ốm có được hưởng chế độ trợ cấp ốm đau không?

Trả lời:

Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc hướng dẫn về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

NLĐ theo quy định được hưởng chế độ ốm đau trong các trường hợp sau:

a) NLĐ bị ốm đau, tai nạn mà không phải là TNLĐ hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do TNLĐ, BNN phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở KCB có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

b) NLĐ phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở KCB có thẩm quyền.

c) Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

Đối chiếu với quy định trên, trong thời gian bạn đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ chế độ thai sản sinh con mà có con dưới 7 tuổi ốm đau bạn phải nghỉ việc để chăm sóc con và có đầy đủ giấy tờ xác nhận của cơ sở KCB có thẩm quyền thì bạn được giải quyết hưởng chế độ ốm đau theo quy định.

BBT

Get Adobe Flash player

THE ROAD STORY VIETNAM

Báo Bảo hiểm xã hội 10 năm phát triển

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (04)36281193 - 36281191 - Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Phạm Ngọc Quốc; Bùi Đình Cự
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.