Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Thứ hai, 02/03/2020 | 13:28 GMT+7

Có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Bạn Huỳnh Thái Bình (Vĩnh Long) hỏi: Em tôi tham gia BHXH từ đầu năm 2019, dự kiến sinh con vào đầu tháng 4/2020. Do sức khoẻ yếu nên em tôi định hết tháng 3/2020 sẽ nghỉ việc. Vậy em tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Trả lời: Khoản 2, Khoản 3 Điều 31 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là: Phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở KCB có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Khoản 4 Điều 31 Luật BHXH quy định: NLĐ đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 31 Luật BHXH mà chấm dứt HĐLĐ, HĐ làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp em của bạn, nếu làm việc và đóng BHXH từ đầu năm 2019 đến tháng 3/2020 và sinh con vào tháng 4/2020 thì đã có 15 tháng đóng BHXH. Như vậy, em của bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.             

BBT

BHXH Việt Nam và Bộ Y tế phối hợp tạo lập CSDL quốc gia về BHYT và y tế

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.