Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Có 2 HĐLĐ, đóng BHXH thế nào?

Thứ tư, 15/08/2018 | 23:57 GMT+7

Có 2 HĐLĐ, đóng BHXH thế nào?

Bà Trần Thị Hường (Hà Nội) hỏi: Tôi có HĐLĐ với một công ty và tham gia BHXH được hơn 5 năm; đến ngày 21/7/2018 tôi có tham gia HĐLĐ với công ty thứ hai nhưng đến hết tháng 12/2018 tôi mới có ý định chấm dứt HĐ với công ty thứ nhất. Cả 2 hợp đồng này đều có cam kết về tiền lương và đóng BHXH cho tôi. Vậy tôi muốn hỏi xử lý việc đóng BHXH trong thời gian lao động trùng với cả 2 công ty như thế nào, cả 2 cùng đóng BHXH cho tôi có được không? Tháng 7 tôi có 20 ngày đầu làm việc ở công ty cũ và từ ngày 21/7 lại có thêm hợp đồng với công ty mới thì trường hợp phải lựa chọn sẽ tham gia ở đâu?

Trả lời:

- Khoản 3 Điều 85 Luật BHXH quy định: NLĐ không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

- Theo Khoản 4 Điều 85 Luật BHXH: NLĐ quy định thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc mà giao kết HĐLĐ với nhiều người SDLĐ thì chỉ đóng BHXH theo quy định đối với HĐLĐ giao kết đầu tiên.

- Theo Khoản 2 Điều 43 Luật ATVSLĐ: Trường hợp NLĐ giao kết HĐLĐ với nhiều người SDLĐ thì người SDLĐ phải đóng BH TNLĐ-BNN theo từng HĐLĐ đã giao kết nếu NLĐ thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc. Khi bị TNLĐ, BNN thì NLĐ được giải quyết chế độ BH TNLĐ-BNN theo nguyên tắc đóng, hưởng do Chính phủ quy định.

Như vậy, trường hợp bà Hường, việc đóng BHXH bắt buộc được thực hiện như sau: tại tháng 7/2018 công ty cũ đóng với tất cả các chế độ về BHXH bắt buộc (bao gồm: ốm đau, thai sản, TNLĐ-BNN, hưu trí, tử tuất); trường hợp tồn tại 2 HĐLĐ đến hết tháng 12/2018 thì từ tháng 8/2018 đến tháng 12/2018 công ty cũ tiếp tục đóng BHXH với tất các các chế độ BHXH bắt buộc, công ty mới sẽ đóng chỉ riêng BH TNLĐ-BNN; từ tháng 1/2019 khi đã chấm dứt HĐLĐ với công ty cũ thì công ty mới sẽ đóng đóng BHXH bắt buộc với tất cả các chế độ.

BBT

Get Adobe Flash player

THE ROAD STORY VIETNAM

Báo Bảo hiểm xã hội 10 năm phát triển

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (04)36281193 - 36281191 - Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.