Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Các trường hợp ốm đau được BHXH chi trả

Thứ hai, 23/11/2020 | 11:03 GMT+7

Các trường hợp ốm đau được BHXH chi trả

Hỏi: Tôi đi khám hiếm muộn, bác sĩ yêu cầu phải mổ. Vậy tôi nghỉ làm nhập viện thì có được BHXH chi trả không?

- Trả lời:

Tại Điều 25 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là: Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp của bạn bị ốm đau, phải nghỉ việc để điều trị bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cấp Giấy ra viện (đối với trường hợp điều trị nội trú) hoặc Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (đối với trường hợp điều trị ngoại trú) theo đúng quy định tại Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH, Luật An toàn, vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế thì được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật BHXH.

MB

Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam: Đạt được BHYT toàn dân thì sẽ đạt được BHXH toàn dân

THE ROAD STORY VIETNAM

Nỗ lực thực hiện hiệu quả nhiệm vụ năm 2021

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.