Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Bảo lưu thời gian và tiếp tục tham gia BHXH để sau này hưởng thành quả ngọt ngào

Thứ bảy, 05/10/2019 | 19:47 GMT+7

Bảo lưu thời gian và tiếp tục tham gia BHXH để sau này hưởng thành quả ngọt ngào

Một bạn đọc hỏi: “Tôi đi làm và có tham gia BHXH. Đến nay tôi nghỉ việc đã gần 6 tháng và không tham gia BHXH nữa. Vậy, tôi muốn hưởng BHXH một lần có được không? Nếu được hưởng thì bắt đầu từ khi nào?”

Trả lời:

Tại Điểm b, Khoản 1, Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định: NLĐ sau 1 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần”.

Trường hợp của bạn nếu không tiếp tục đóng BHXH, thì sau một năm nghỉ việc bạn có quyền thanh toán chế độ BHXH một lần.

Tuy nhiên, chúng tôi khuyên bạn không nên thanh toán chế độ BHXH một lần, mà hãy bảo lưu thời gian để tiếp tục tham gia BHXH. Hãy để BHXH ghi nhận quá trình làm việc và cống hiến của bạn trong những trang sổ BHXH. Thành quả ngọt ngào đó chính là khi hết tuổi lao động sẽ được nhận lương hưu và thẻ BHYT.

TS

Get Adobe Flash player

Đa dạng các giải pháp thu nhằm mở rộng bao phủ BHXH

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.