Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Bạn Hoang Le Minh không được đổi thẻ BHYT sang mã DT2 là đúng quy định

Chủ nhật, 08/09/2019 | 21:35 GMT+7

Bạn Hoang Le Minh không được đổi thẻ BHYT sang mã DT2 là đúng quy định

Bạn Hoang Le Minh (h.ltôiinh64@gmail.com) hỏi: Tôi là người dân tộc ở vùng đặc biệt khó khăn, được Nhà nước cấp thẻ BHYT mã DT2 (mức hưởng 100%), nhưng đi đến các vùng kinh tế như tỉnh Bình Dương và TP.HCM làm công nhân, thì phải tham gia BHYT bắt buộc theo quy định đối tượng công nhân mã DN4 (mức hưởng 80%). Như vậy, tôi có được đổi mã hưởng quyền lợi cao nhất không? Nếu được thì hồ sơ kèm theo là gì (hộ khẩu thường trú của tôi vẫn đang ở vùng đặc biệt khó khăn).

Trả lời:

Tại Điều 4 Thông tư số 25/2016/TT-BLĐTBXH ngày 26/7/2016 của Bộ LĐ-TB&XH hướng dẫn xác định, quản lý đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Khoản 4, Điều 1 Luật BHYT như sau: “UBND xã có trách nhiệm lập danh sách người tham gia BHYT thuộc đối tượng người dân tộc thiểu số sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn gửi cơ quan LĐ-TB&XH cấp huyện rà soát, xác định đúng đối tượng được cấp thẻ BHYT”.

Tại Khoản 7, Điều 2 Thông tư số 25/2016/TT-BLĐTBXH hướng dẫn đối tượng tham gia BHYT được Nhà nước đóng và hỗ trợ mức đóng BHYT là “người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ”.

Trường hợp của bạn đi làm công nhân ở các vùng kinh tế thuộc tỉnh Bình Dương, TP.HCM và tham gia đóng BHXH, BHYT theo đối tượng bắt buộc, được cấp thẻ BHYT mã DN4 và hiện không sinh sống tại khu vực đặc biệt khó khăn (vẫn có hộ khẩu ở vùng đặc biệt khó khăn). Vì vậy, bạn không được cấp thẻ BHYT theo đối tượng DT2 là đúng quy định.

TS

Get Adobe Flash player

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.